![](https://vbsp.org.vn/wp-content/themes/vbsp/images/home.png)
Tình người sau lũ
![image001 image001](/wp-content/uploads/2018/07/image00127.jpg)
Thay mặt cho toàn thể cán bộ, viên chức và người lao động trong hệ thống NHCSXH, Phó Tổng Giám đốc Nguyễn Đức Hải (thứ 3 từ trái qua) đã trao tiền cho tỉnh Yên Bái để khắc phục hậu quả do lũ gây ra
Những thiệt hại do mưa lũ để lại không gì có thể bù đắp nổi khi thống kê sơ bộ đến thời điểm này toàn tỉnh Yên Bái có 35 người chết, mất tích và bị thương, hàng trăm ngôi nhà bị sập đổ hoàn toàn, hàng nghìn ngôi nhà bị ảnh hưởng, cùng nhiều công trình thủy lợi, hệ thống đường giao thông, hoa màu bị hư hỏng…
Thế nhưng, vượt lên trên những mất mát và đau thương đó, trong lúc khó khăn hoạn nạn, tình người trong cơn lũ dữ, sự sẻ chia, tương trợ, giúp đỡ lẫn nhau của đồng bào lại được phát huy hơn lúc nào hết. NHCSXH đã kịp thời đến thăm hỏi và trao tiền ủng hộ 300 triệu đồng cho tỉnh Yên Bái để khắc phục hậu quả và xây dựng lại nhà ở bị sập do lũ lụt gây ra. Đồng thời, Đoàn công tác cũng đã trực tiếp đến thăm và trao cho thân nhân mỗi nạn bị thiệt mạng do lũ ống tại bản Tủ, xã Sơn Lương, huyện Văn Chấn mỗi người 3 triệu đồng và thăm hỏi động viên các gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà bị sập và bị thiệt hại nặng nề trong cơn lũ vừa qua.
Một số hình ảnh dưới đây do phóng viên chúng tôi thực hiện vừa gửi về từ vùng lũ.
![image003 image003](/wp-content/uploads/2018/07/image0033.jpg)
Đoàn công tác đến thăm gia đình anh Lò Văn Dung ở bản Tủ, xã Sơn Lương, huyện Văn Chấn có con bị thiệt mạng, vợ bị mất tích do lũ cuốn
![image006 image006](/wp-content/uploads/2018/07/image0061.jpg)
Tan hoang, mất mát đó là tất cả những gì mà người dân vùng lũ tỉnh Yên Bái đang gặp phải khi hiện tại họ đang phải gồng mình hứng chịu cơn thịnh nộ của thiên nhiên trong những ngày qua
PV Thực hiện
Các tin bài khác
- » Những người lính ở Nam Đàn trên mặt trận giảm nghèo
- » “Đền ơn đáp nghĩa” bằng trách nhiệm, nghĩa tình
- » CCB Bố Trạch vượt khó vươn lên từ đồng vốn chính sách
- » CCB Cao Phong giúp nhau làm kinh tế giỏi
- » Phát huy hiệu quả nguồn vốn vay ủy thác
- » Lan tỏa phong trào CCB làm theo lời Bác
- » Cần tạo động lực cho đồng bào DTTS phát triển kinh tế
- » Khát vọng đổi đời của đồng bào Chăm ở Ninh Thuận
- » Hiệu quả của tín dụng chính sách xã hội vùng cao biên giới Lào Cai
- » Hiệu quả cho vay đồng bào DTTS ở Sơn La